Thứ Bảy, 21/09/2019 01:09:26 Hotline: 0901 514 799

Điều khiển phương tiện khi đang bị tước GPLX bị phạt thế nào?

20/04/2019 11:30

Lái xe tham gia giao thông trong thời gian đang bị tước GPLX sẽ bị CSGT xử phạt với lỗi không có GPLX...

Keyword đầu tiên có dấu
Điều khiển phương tiện đang bị tước quyền sử dụng GPLX bị xử phạt cao nhất là 6 triệu đồng - Ảnh minh hoạ

Bạn Phạm Đức Chính (TP Bắc Ninh, tỉnh Bắc Ninh) và nhiều bạn đọc khác gửi câu hỏi về Báo Giao thông hỏi: "Tôi đang bị CSGT xử phạt vi hành chính và tước quyền sử dụng giấy phép lái xe (GPLX) ô tô 2 tháng. Sau đó, khi điều khiển phương tiện tôi lại bị xử phạt về hành vi không có GPLX, như vậy có đúng hay không?"

Trao đổi với Báo Giao thông, Luật sư Giang Hồng Thanh, Văn phòng luật Giang Thanh cho biết, trong trường hợp bị tước GPLX, Điều 25 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định: Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn là hình thức xử phạt được áp dụng đối với cá nhân, tổ chức vi phạm nghiêm trọng các hoạt động được ghi trong giấy phép, chứng chỉ hành nghề. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề, cá nhân, tổ chức không được tiến hành các hoạt động ghi trong giấy phép, chứng chỉ hành nghề. Như vậy, nếu vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ có hình thức xử phạt là tước GPLX có thời hạn thì trong khoảng thời hạn này, sẽ không được điều khiển xe ghi trong GPLX.

"Nếu vẫn tiếp tục lái xe trong thời gian đang bị tước bằng này, sẽ bị xử phạt với lỗi không có GPLX", Luật sư Thanh nói.

Thứ hai, trường hợp bị thu giữ GPLX, tại khoản 6 Điều 125 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định: Trong trường hợp chỉ áp dụng hình thức phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính thì người có thẩm quyền xử phạt có quyền tạm giữ một trong các loại giấy tờ theo thứ tự: GPLX hoặc giấy phép lưu hành phương tiện hoặc giấy tờ cần thiết khác có liên quan đến tang vật, phương tiện cho đến khi cá nhân, tổ chức đó chấp hành xong quyết định xử phạt. Nếu cá nhân, tổ chức vi phạm không có giấy tờ nói trên, người có thẩm quyền xử phạt có thể tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, trừ trường hợp quy định tại khoản 10 Điều này.

Như vậy, khi vi phạm luật giao thông bị xử phạt với hình thức phạt tiền, không bị tước GPLX, CSGT có quyền thu giữ GPLX để đảm bảo việc chấp hành quyết định xử phạt. Sau khi người vi phạm đã nộp tiền phạt, sẽ được trả lại GPLX.

Thứ ba, tham gia giao thông khi đang bị thu giữ GPLX, Khoản 2 Điều 78 Nghị định 46/2016 có quy định: Để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính hoặc để xác minh tình tiết làm căn cứ ra quyết định xử phạt, người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm một trong các hành vi quy định tại Nghị định này theo quy định tại Khoản 6, Khoản 8 Điều 125 của Luật xử lý vi phạm hành chính. Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định tại Khoản 6 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông, sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ.

Như vậy, trong thời gian bị tạm giữ GPLX, bạn vẫn được phép điều khiển phương tiện tham gia giao thông. Khi bị cảnh sát kiểm tra, bạn có thể xuất trình biên bản xử phạt giao thông. Biên bản này có giá trị thay thế cho giấy tờ xe bị thu giữ. Chỉ khi quá thời hạn hẹn đến giải quyết trong biên bản xử phạt mà bạn vẫn chưa đến cơ quan công an để tiến hành xử phạt mà vẫn tiếp tục lái xe sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có GPLX.

Đối với hành vi không có GPLX: Khoản 7 Điều 21 Nghị định 46 quy định: Phạt tiền từ 4 - 6 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm không có GPLX hoặc sử dụng GPLX không do cơ quan có thẩm quyền cấp, giấy phép lái xe bị tẩy xóa.

Trần Duy