Đoàn "phượt thủ" chạy trên cao tốc đối diện mức phạt nào?

18/11/2018 14:50

Luật Giao thông quy định cấm xe máy đi vào đường cao tốc và Nghị định 46/2016 quy định cụ thể mức phạt...

Hình ảnh một nhóm bạn trẻ đi xe máy trên cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ ngày 18/11 - Ảnh cắt từ Clip

Sáng nay (18/11), Facebooker (người dùng Facebook) Phạm Đức chia sẻ trên diễn đàn Otofun một clip ghi lại hình ảnh nhóm các bạn trẻ đi xe máy trên cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ gây sự chú ý của dư luận. Vậy theo quy định, đoàn "phượt thủ" này sẽ bị xử lý thế nào?

Nghị định 46/2016, Khoản 5 Điều 6 về xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy quy định: Phạt tiền từ 500.000 - 1 triệu đồng đối với người điều khiển xe đi vào đường cao tốc, trừ xe phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc. Đồng thời tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (GPLX) từ 1 - 3 tháng; nếu gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng GPLX từ 2 - 4 tháng.

Luật sư Minh Khuê, Công ty Luật TNHH Minh Khuê cho biết, Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định cấm xe máy đi vào đường cao tốc (trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc). Cụ thể, khoản 4, điều 26, Luật giao thông đường bộ 2008 quy định: Người đi bộ, xe thô sơ, xe gắn máy, xe mô tô và máy kéo; xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.

"Hiện nay, tình trạng phương tiện không được phép đi vào đường cao tốc hay dừng đỗ, trên đường cao tốc diễn ra phổ biến. Hành vi này hết sức nguy hiểm đến ATGT. Việc xử phạt như hiện nay tôi cho rằng chưa đủ sức răn đe nên cần phải tăng nặng thêm mức xử phạt để hạn chế tối đa tai nạn giao thông trên đường cao tốc”, luật sư Khuê đề xuất.

Trần Duy