Thứ Hai, 26/08/2019 09:29:28 Hotline: 0901 514 799

Người điều khiển ô tô không xuất trình được GPLX bị phạt bao nhiêu tiền?

14/04/2019 16:03

Người điều khiển xe ô tô bị CSGT xử phạt mà không xuất trình được giấy phép lái xe sẽ bị phạt nặng...

Keyword đầu tiên có dấu
Hành vi điều khiển ô tô không xuất trình được GPLX sẽ bị phạt 400.000 đồng - Ảnh minh hoạ

Bạn đọc Nguyễn Mạnh Hà (Yên Hoà, Cầu Giấy, Hà Nội) hỏi: Tôi bị CSGT phạt vi phạm vì không xuất trình được giấy phép lái xe (GPLX) ô tô. Tuy nhiên, tôi thấy mức phạt khá cao nên muốn hỏi cụ thể về mức phạt để biết rõ trường hợp này tôi bị phạt có đúng không?

Theo luật sư Nguyễn Kiều Hưng, Đoàn Luật sư TP.HCM, Điều 8, Luật Giao thông đường bộ 2008 về các hành vi bị nghiêm cấm trong đó có điều khiển xe cơ giới không có GPLX theo quy định. Như vậy, theo quy định trên, người điều khiển xe cơ giới khi tham gia giao thông phải có GPLX. Khi bạn điều khiển xe ô tô mà vi phạm sẽ bị phạt theo quy định tại Điều 21 Nghị định 46/2016 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ đường sắt.

Cụ thể: Phạt tiền từ 200.000 - 400.000 đồng đối với hành vi vi phạm điều khiển xe ô tô, máy kéo không mang theo GPLX. Phạt tiền từ 400.000 - 600.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô có GPLX nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 6 tháng.

"Theo quy định trên, người điều khiển phương tiện khi vi phạm quy định về GPLX ô tô, bạn sẽ bị phạt 200.000 - 400.000 đồng nếu không mang theo GPLX. Nếu có GPLX nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 6 tháng thì bị phạt từ 400.000 - 600.000 đồng. Nếu có GPLX nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 6 tháng trở lên bị phạt tiền từ 4 - 6 triệu đồng. Nếu không có GPLX hoặc sử dụng GPLX không do cơ quan có thẩm quyền cấp, GPLX bị tẩy xóa bị phạt tiền từ 4 - 6 triệu đồng. Ngoài ra, bạn còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung tịch thu GPLX không do cơ quan có thẩm quyền cấp, GPLX bị tẩy xóa", Luật sư Hưng nói.

Trần Duy