Chủ Nhật, 16/06/2019 10:09:37 Hotline: 0901 514 799

Vụ tài xế xe buýt vượt đèn đỏ ở TP.HCM, cơ quan chức năng nói gì?

13:46, 18/03/2019

Tài xế xe buýt vượt đèn đỏ suýt gây tai nạn thảm khốc với chiếc xe ben chạy ngược chiều sẽ bị xử phạt 1 triệu và tước GPLX từ 1- 3 tháng.

Keyword đầu tiên có dấu
Xe buýt tuyến số 6 chạy vượt đèn đỏ ở ngã tư Bình Thái. Ảnh cắt từ clip facebook

Sáng 18/3, Trung tâm quản lý giao thông công cộng TP.HCM cho biết, vụ tài xế xe buýt vượt đèn đỏ xảy ra chiều 17/3 suýt gây tai nạn thảm khốc với chiếc xe ben chạy ngược chiều sẽ bị xử phạt nghiêm theo quy định của luật giao thông đường bộ. Vì tài xế lúc này đang chạy xe không trên đường đến gara sửa, nên Trung tâm chỉ có thể yêu cầu đơn vị quản lý tài xế chấn chỉnh ý thức của lái xe, chấp hành nghiêm luật giao thông, hiện chưa có chế tài xử phạt.

Theo quy định của Trung tâm, trong giờ làm việc, nếu tài xế xe buýt chạy vượt đèn đỏ lần đầu sẽ bị xử phạt 1 triệu đồng và đình chỉ làm việc 5 ngày. Nếu vi phạm lần 2 mức chế tài sẽ tăng. Nhưng trường hợp này, tài xế xe buýt chạy ngoài giờ quản lý nên Trung tâm sẽ chuyển hồ sơ cho lực lượng Phòng CSGT Đường bộ - Đường sắt tiếp tục xử phạt theo đúng luật giao thông đường bộ.

Clip ghi lại cảnh xe buýt vượt đèn đỏ rồi quay đầu tại nút giao Bình Thái suýt gây tai nạn với xe ben. Nguồn: Facebook

Trao đổi với PV, bà Tống Thị Thu Thanh, Phó giám đốc HTX vận tải xe buýt Quyết Thắng, đơn vị quản lý tài xế vượt đèn đỏ cho biết: "Trong quy định việc xử phạt tài xế chỉ có thể xử phạt khi tài xế đang trong giờ làm việc, ở đây tài xế chạy xe không đi sửa và vượt đèn đỏ nên việc vi phạm luật giao thông đường bộ sẽ chuyển cho Phòng CSGT xử lý. Tuy nhiên, dù trong giờ làm việc hay ngoài giờ làm việc, tài xế chạy vượt đèn đỏ là cũng không thể chấp nhận được. Tài xế giải trình sự việc là đèn tín hiệu giao thông ở ngã tư Bình Thái có nhiều đèn, có đèn được phép rẽ trái khi đèn đỏ và chiếc xe ben đi sai luật. Việc này, đơn vị đã yêu cầu tài xế phải giải trình sự việc cụ thể", bà Thanh nói.

Đại diện Phòng CSGT Đường bộ - Đường sắt Công an TP.HCM cho biết, theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP tại điểm a Khoản 5, Điểm b, c Khoản 12 Điều 5 tài xế xe buýt vượt đèn đỏ sẽ bị phạt tiền 1 triệu đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1 đến 3 tháng. Trường hợp vi phạm gây tai nạn giao thông sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 2 đến 4 tháng.

Trước đó, lúc 17h23 ngày 17/3, một tài xế xe buýt chạy tuyến số 6 (ĐH Nông Lâm - BX Chợ Lớn), biển số 53N - 6179 thuộc Hợp tác xã Quyết Thắng đã vượt đèn đỏ ở khu vực ngã tư Bình Thái (Q.9). Lúc này, một xe ben đang lưu thông ngược chiều bất ngờ đánh lái qua làn ngược chiều để tránh va chạm với xe buýt.

Đ.L